You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

milo421996

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
em hiện tại đang học trường mỏ địa chất khoa lọc hóa dầu năm thứ I
em đã tìm hiểu ở các trang web,các topic trên google nhg mà họ cứ nói chung chung quá Buồn
mong mọi người giúp em với mấy câu hỏi này với :
-trong lĩnh vực của ngành này,ngoài những môn học ở trường ra thì nên học thêm những môn gì ạ ?
-điều kiện tối thiểu nên đạt được khi ra trường để đi xin việc là gì ạ ?
-kĩ sư lọc hóa dầu là có những nhiệm vụ gì ạ ?
-lương của kĩ sư lọc hóa dầu trung bình là bao nhiêu ạ ?
-những công ty và các nơi phù hợp nhất dành cho kĩ sư lọc hóa dầu ạ ?
em xin cảm ơn ạ  yêu thế

Admin

Admin
Admin
Admin
Chào em Vui vẻ
Trước tiên, anh rất vui về sự chủ động trong tìm kiếm thông tin về ngành nghề cũng như những kiến thức cần trang bị.
Anh có vài gợi ý cho em như sau:
1-Ngoài các môn học của trường thì em cần tìm hiểu các tiêu chuẩn trong ngành được áp dụng như thế nào (các tiêu chuẩn thiết kế và vận hành)
2- điều kiện thì em nên ghé thăm Vietnamwork rồi search việc làm về hóa học, hóa dầu, dầu khí để xem phần miêu tả công việc và yêu cầu công việc. Khi đó, em sẽ tự đặt được tiêu chuẩn cho mình thôi.
3- Cái nhiệm vụ của kĩ sư lọc hóa, cũng cứ xem trong mô tả công việc như a nói bên trên nhé Vui vẻ
4- Lương thì tùy nơi và vị trí đảm nhận. cái gần đây nhất anh biết là tại Nghi Sơn. rơi vào tầm 18-22 triệu

https://oilandgasclub.forumvi.com

Hải Hà

Hải Hà
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Chào em, rất vui khi nhận được những câu hỏi của em!
Đầu tiên, đã theo học 1 chuyên ngành bất kỳ thì em hẳn đã có 1 cái view về ngành nghề của mình sau khi ra trường.
Về các môn học ở trường thì rất quan trọng và nó xuyên suốt quá trình 5 năm. Những năm 1, 2 thực sự là năm trang bị nền tảng kiến thức cho em để các năm sau em có thể tiếp thu kiến thức chuyên ngành.
Một ví dụ cụ thể:
Hồi xưa anh nghĩ học giải tích, đại số để làm gì? Ngành hóa mà, cứ học hóa là được. Cũng chẳng cần học mấy môn như hình họa, vật liệu học làm gì?... Những suy nghĩ đó thực sự sai lầm và các em nên tránh.
Học giải tích đại số giúp em phân tích số liệu tốt hơn, các bài toán ma trận - vi phân liên quan chặt chẽ tới thiết kế mô hình trong nhà máy, liên quan đến quá trình điều khiển các phân xưởng, các tháp chưng. Học hình họa, vật liệu học giúp em thiết kế sao cho tối ưu hóa nhất, chọn các vật liệu phù hợp với điều kiện quá trình như áp suất, nhiệt độ, môi trường phản ứng...
Vậy nên, phải học tốt các môn học ở trường và không quên học tiếng anh em nhé!
Về công việc sau này thì còn tùy thuộc vào nơi em làm việc. Ví dụ như job trong NMLD thì có các vị trí DCS, FO, Lab, Manpower...
Các địa chỉ làm việc như sau:
- Hướng công nghệ - Lọc Dầu: NMLD, PVE, JGC, LQVN,...
- Hướng khí: PVgas, Dinh Cố, các unit LPG, LPG,...
- Hướng Lab: Các viện hóa...
- Hướng Hóa Dầu: PVtex, nhà máy phân đạm...
Về Lương thì anh chưa đi làm nên ko có thông tin nhé!
Chúc em học tốt và thấy yêu hơn ngành học mà em đã chọn:-^

Jonny Thinh

Ban Chủ Nhiệm
Ban Chủ Nhiệm
Thấy hay hay nên cho anh comment với nhé.
Rất đơn giản, hãy đến CLB Dầu khí, nghe và trao đổi trực tiếp, anh nghĩ em sẽ nhận được nhiều hơn là em mong muốn Cười ngoắc miệng Cười ngoắc miệng Cười ngoắc miệng Cười ngoắc miệng Cười ngoắc miệng Cười ngoắc miệng Cười ngoắc miệng Cười ngoắc miệng Cười ngoắc miệng

Nguyen Duy

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Anh rất vui khi biết em rất tích cực tìm hiểu về ngành nghề mình đã chọn, qua các phương tiện và Internet. Anh hiện tại là Sinh viên năm 4, Lọc hóa dầu. Với cá nhân anh, anh có chút chia sẻ với e thế này:
1. Trong ngành mình, anh nghĩ em nên học thật chắc những kiến thức cơ sở về Lọc hóa dầu, Hóa học dầu mỏ và khí, Hóa lý, Hóa công (Cơ học chất lưu, truyền nhiệt, truyền khối). Nắm thật tốt những kiến thức này, em sẽ dễ dàng tiếp thu được những công nghệ phức tạp hơn (lọc dầu, hóa dầu, chế biến khí, polymer,...).
Ngoài ra Tiếng anh là 1 phần rất quan trọng, vì thường rất nhiều công ty dầu khí tuyển dụng bằng tiếng anh, hơn nữa tiếng anh rất cần thiết khi mình làm việc trong môi trường quốc tế như hiên nay (các công ty, nhà máy lọc dầu thường có nhiều chuyên gia nước ngoài, nên có Tiếng anh là 1 lợi thế to lớn). Nếu tim hiểu, có thể CLB Dầu khí, mảng Tiếng anh sẽ giúp đỡ e nhiều đấy
https://www.facebook.com/English.OilAndGasClub?fref=ts
2. A chưa ra trường nhưng với tìm hiểu của anh từ các anh chị đi trước, e nên cố gắng ngay từ năm đầu, cố gắng ko để bị trung bình nhé. Thường thì tùy nơi mình apply mà họ sẽ OK bằng thế nào, nhưng quan trọng là kiện thức và khả năng của mình. Với anh, chỉ không có đam mê thôi, còn nếu có e sẽ biết thế nào để chứng tỏ cho họ thấy mình có khả năng và mình làm được.
3. Về nhiệm vụ của Kỹ sư lọc hóa dầu, a nghĩ cái này e có thể tìm hiểu rất nhiều qua giáo sư google, và tùy từng vị trí e sẽ thấy những nhiệm vụ riêng (vận hành, kiểm soát thiết bị,...)
4. Lương: Cái này tùy vị trí và cty e apply, nên a ko có con số cụ thể. Nhưng lương sẽ khá tốt đấy.
5. Hiện tại Lọc Hóa Dầu có 3 hướng chuyên sâu: Lọc dầu, Hóa dầu và Chế biến Khí.
Theo đúng các hướng này e có thế làm việc trong các nhà máy lọc hóa dầu (Nghi Sơn, Dung Quất), nhà máy chế biến khí (Dinh Cố,...).
Ngoài ra, kỹ sư lọc hóa dầu còn có thể làm việc trong các nhà máy phân đạm, các công ty hóa chất, xơ sợi (VD: Đình Vũ - Hải Phòng), cty Sơn, viện Dầu khí PVI, viện hóa học, JGC,...
Hi vọng những thông tin này của anh và các anh chị khác có thể giúp em phần nào giải đáp những thắc mắc. Chúc em luôn học tốt và thành công byebey

Admin

Admin
Admin
Admin
Nguyen Duy đã viết:Anh rất vui khi biết em rất tích cực tìm hiểu về ngành nghề mình đã chọn, qua các phương tiện và Internet. Anh hiện tại là Sinh viên năm 4, Lọc hóa dầu. Với cá nhân anh, anh có chút chia sẻ với e thế này:
1. Trong ngành mình, anh nghĩ em nên học thật chắc những kiến thức cơ sở về Lọc hóa dầu, Hóa học dầu mỏ và khí, Hóa lý, Hóa công (Cơ học chất lưu, truyền nhiệt, truyền khối). Nắm thật tốt những kiến thức này, em sẽ dễ dàng tiếp thu được những công nghệ phức tạp hơn (lọc dầu, hóa dầu, chế biến khí, polymer,...).
Ngoài ra Tiếng anh là 1 phần rất quan trọng, vì thường rất nhiều công ty dầu khí tuyển dụng bằng tiếng anh, hơn nữa tiếng anh rất cần thiết khi mình làm việc trong môi trường quốc tế như hiên nay (các công ty, nhà máy lọc dầu thường có nhiều chuyên gia nước ngoài, nên có Tiếng anh là 1 lợi thế to lớn). Nếu tim hiểu, có thể CLB Dầu khí, mảng Tiếng anh sẽ giúp đỡ e nhiều đấy
https://www.facebook.com/English.OilAndGasClub?fref=ts
2. A chưa ra trường nhưng với tìm hiểu của anh từ các anh chị đi trước, e nên cố gắng ngay từ năm đầu, cố gắng ko để bị trung bình nhé. Thường thì tùy nơi mình apply mà họ sẽ OK bằng thế nào, nhưng quan trọng là kiện thức và khả năng của mình. Với anh, chỉ không có đam mê thôi, còn nếu có e sẽ biết thế nào để chứng tỏ cho họ thấy mình có khả năng và mình làm được.
3. Về nhiệm vụ của Kỹ sư lọc hóa dầu, a nghĩ cái này e có thể tìm hiểu rất nhiều qua giáo sư google, và tùy từng vị trí e sẽ thấy những nhiệm vụ riêng (vận hành, kiểm soát thiết bị,...)
4. Lương: Cái này tùy vị trí và cty e apply, nên a ko có con số cụ thể. Nhưng lương sẽ khá tốt đấy.
5. Hiện tại Lọc Hóa Dầu có 3 hướng chuyên sâu: Lọc dầu, Hóa dầu và Chế biến Khí.
Theo đúng các hướng này e có thế làm việc trong các nhà máy lọc hóa dầu (Nghi Sơn, Dung Quất), nhà máy chế biến khí (Dinh Cố,...).
Ngoài ra, kỹ sư lọc hóa dầu còn có thể làm việc trong các nhà máy phân đạm, các công ty hóa chất, xơ sợi (VD: Đình Vũ - Hải Phòng), cty Sơn, viện Dầu khí PVI, viện hóa học, JGC,...
Hi vọng những thông tin này của anh và các anh chị khác có thể giúp em phần nào giải đáp những thắc mắc. Chúc em luôn học tốt và thành công byebey
Viện Dầu Khí là VPI nhé Vui vẻ tránh nhầm lẫn với bảo hiểm dầu khí PVI

https://oilandgasclub.forumvi.com

tungth

tungth
Ban Chuyên Ngành
Ban Chuyên Ngành
trước cả nhà bảo đi theo cái ngành này.. thế nào giờ sang khoan học đào vs đục ... mệt mõi ợ khóc

https://oilandgasclub.forumvi.com/

Tuan Duong Tran

Tuan Duong Tran
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Tiện thể cho em hỏi như bên Địa Vật Lý của em thì có thể làm ở những vị trí nào và có thể làm ở đâu ạ Cười ngoắc miệng

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Tuan Duong Tran đã viết:Tiện thể cho em hỏi như bên Địa Vật Lý của em thì có thể làm ở những vị trí nào và có thể làm ở đâu ạ Cười ngoắc miệng
lập topic khác ngay Cười lăn lộn

Tuan Duong Tran

Tuan Duong Tran
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Cười ngoắc miệng

milo421996

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Vâng Vui vẻ Trước hết em xin cảm ơn các anh chị đã dành thời gian để giúp đỡ em ạ
Và em xin phép được hỏi tiếp một số câu hỏi
- Em đang mới học đai cương,sắp tới dc thông báo về học chuyên ngành nhưng chả hiểu gì cả. Gồm có khoản công nghệ hóa dầu,công nghệ lọc dầu,công nghệ khí thì phải.. Anh chị có thể cho em xin ít thông tin về chuyên ngành này được không ạ? Ví dụ,học ngành này có ý nghĩa ntn,ra sẽ làm công việc gì trong nhà máy,môi trường làm việc ở đâu hay ntn
- Em có nghe nói là kĩ sư lọc hóa dầu sẽ ra dàn khoan để làm việc,hoặc vào nhà máy ở nơi xa tít mù khơi và làm việc trong vòng 3 năm hc hơn thế nữa trước khi ddc chuyển địa phận làm việc Cười ngoắc miệng Có đúng k ạ ? Và có thời gian dc về nhà k hay là cả năm dinh chặt ở biển,tết nhất hc ngày lễ gì đó ms dc về ?
- Trong các công ty hóa dầu hiện nay,em không muốn so sánh là nơi nào tốt hơn nơi nào,em muốn xin một ít kinh nghiệm của các anh chị đã đi làm và trải nghiệm để xác định hướng đi cho mình trong việc chọn nơi để làm... Ví dụ,em đang có tư tưởng là sẽ nằm lỳ ở trường trong vòng 4 -5 năm ở trường Mỏ,học thêm một số kiến thức về cơ khí,kĩ năng mềm và công nghệ,cũng như rèn thêm về tiếng anh. Xong sẽ xin vào làm kĩ sư lọc hóa dầu ( vẫn chưa biết là sẽ vào cty nào vì đang đắn đo quá nhiều nơi ạ ) rồi cố gắng làm để chen trúc vào chỗ Tập Đoàn Dầu khí Việt Nam 18 Láng hạ..... Nghe có vẻ xa vời nhưng hướng đi của em hiện tại là vậy . Em cũng muốn biết trước những cái em phải đối mặt,và sẽ chuẩn bị những gì và như thế nào
Vâng em xin cảm ơn ạ

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]