You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

leyeuMĐC

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Dạ!E là sinh viên ngành Lọc, sắp tới em phải đăng ký hướng chuyên sâu , vậy em muốn các tiền bối đi trước tư vấn cho em ( mô tả sơ qua về các hướng chuyên sâu, ) hoặc có tài liệu nào mô tả ề các hướng chuyên sâu này thì cho em xin với ạ . em xin chân thành cảm ơn!

G4f

G4f
Ban Chủ Nhiệm
Ban Chủ Nhiệm
Chào bạn,

Rất vui vì thấy bạn quan tâm tới chuyên môn và sự phát triển của bản thân.

Trước tiên cho mình hỏi trong ngành của bạn có phân sẵn ra hướng đăng ký chuyên sâu không? Vì theo kinh nghiệm của mình, (mình học LHD 53), Bộ môn không chia rõ ra hướng. Nhưng ngành LHD có thể chia thành 3 lĩnh vực chuyên sâu chính bao gồm: Lọc dầu (Thiên về công nghệ lọc), Hóa dầu (thiên về hóa), và Công nghệ chế biến khí.
Khi nghe qua về ba mảng trên chắc bạn cũng mường tượng ra các hướng nghề nghiệp các hướng này hướng tới. Mình nghĩ, để đơn giản hơn, bạn tự hỏi bạn thân, mình muốn làm gì, sau đó nhìn lại vào ngành LHD và các nhánh nhỏ của nó sẽ thấy mình hợp với phần nào.

Mình đưa ví dụ: Nếu bạn thấy mình là người ưa thích nghiên cứu và thích hóa học, thích làm việc liên quan tới labs, thì hướng đi sâu về Hóa, và các phụ phẩm hóa có thể là cho bạn. Nếu bạn là người ưa thích công nghệ, hệ thống vận hành điều khiển hướng Công nghệ lọc và khí có thể hợp với bạn.
Ngành lọc - hóa dầu trông nhỏ nhưng mở ra rất nhiều hướng khác nhau (trong và ngoài dầu khí).

Nếu bạn là người quan tâm tới công việc sau này, và hướng phát triển thì nên dành thời gian tìm hiểu xem bản thân phù hợp ra sao, và SỰ NGHIỆP muốn phát triển sau này thế nào. Với câu hỏi của bạn mình cũng ko dám tư vấn sâu được vì nhiều thông tin về bạn chưa rõ. Chúc bạn học tốt.

Hiếu

thannglhd

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
em xin cảm ơn anh hiếu đã cho em và bạn đặt câu hỏi có cái nhìn cụ thể hơn. mình là sv K56 nên mình cũng phân vân về chọn nghành giống bạn !!!!

leyeuMĐC

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Dạ, em cảm ơn các bác đã tư vấn cho em ạ , Suy nghĩ Suy nghĩ

manhdk93

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Rất cám ơn chia se của anh...
giá như có nút like thì hay biết mấy... yêu thế

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]