You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Miêu ta cuộc sống trên dàn Empty Miêu ta cuộc sống trên dàn Thu Oct 23, 2014 2:01 pm

minhbk91

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
xin chào mọi người. hiện mình đang muốn tìm hiểu cuộc sống cũng như công việc trên dàn. các vị trí trên dàn...vậy không biết các anh chị đã từng thực tập cũng như làm việc trên dàn cho thể thảo luận cho mọi người được biết trên đó như thế nào k ạ. kèm theo ảnh hoặc tài liệu cũng đc ạ. mình xin cảm ơn

2Miêu ta cuộc sống trên dàn Empty Re: Miêu ta cuộc sống trên dàn Fri Oct 31, 2014 6:14 pm

G4f

G4f
Ban Chủ Nhiệm
Ban Chủ Nhiệm
Câu hỏi của bạn cũng rộng quá, chung quy về bạn muốn hỏi hai thứ:
1: Cuộc sống trên giàn (khoan/khai thác) như thế nào?
2: Các vị trí trên giàn?

Về cuộc sống trên giàn, cũng khá rộng, tùy theo điều kiện mỗi giàn mà cơ sở vật chất phục vụ đời sống sẽ khác nhau. Những giàn tư bản mới, sẽ có nhiều trang thiết bị phục vụ giải trí cho bạn hơn (gym, recreation room..). Ngược lại những giàn cũ sẽ thiếu thốn nhiều.
Tiếp về cuộc sống, bạn sẽ ko kỳ vòng nó giống như một kỳ nghỉ được, vì 4 bề là biển, bạn sống trong không gian vài trăm m2, mỗi ngày đều giống nhau. Sẽ ko tránh khỏi bạn thấy nhớ nhà, nhớ gia đình, bạn gái bla bla. Tất nhiên ko có phụ nữ Cười lăn lộn, nhiều giàn vẫn cho phụ nữ lên giàn, nhưng số lượng chỉ đếm trên đầu ngón tay. Các giàn của Vietso thì hiện tại đã ko cho nữ giới lên giàn nữa. Bạn làm việc theo ca, thông thường là 6-6 or 12-12 tùy theo chế độ phân chia ca, có thể sẽ gặp tình trạng mệt mỏi khi đổi ca làm đêm do không quen, nhưng hầu hết mình thấy mọi người đi giàn nhiều rồi thì đều bình thường.
Về ăn uống, mỗi giàn đều có thuê đội Catering riêng, phục phụ sáng trưa tối và đêm. Cho cả hai ca. Về chế độ ăn uống ra sao thì lại phụ thuộc vào mỗi giàn chi kinh phí cho Catering thế nào, đầu bếp có chế biến ngon ko bla, cơ bản thì cũng sẽ nhanh ngán nếu bạn ở lâu trên giàn.

Thời gian đi giàn, phụ thuộc vào việc bạn làm cho đơn vị nào, như Vietso, bạn làm 2 tuần biển, 2 tuần bờ, cố định như vậy, nếu bạn làm cho nhà thầu, or bên dịch vụ thì sẽ lại khác. Tùy vào mỗi vị trí bạn làm và hợp đồng ký kết sẽ có nhưng thời gian làm việc khác nhau.

Các vị trí trên giàn: Với giàn khai thác, vị trí quyết định là company man - đại diện cho bên nhà thầu chính, thuê giàn làm việc. Bên dưới company man thì có các supervisor thuộc bên nhà thầu chính đảm bảo công tác khoan/hoàn thiện đúng quy trình.
Về phía giàn (đơn vị chủ sở hữu): Có giàn trưởng là cao nhất, dưới đó có HSE, Tool pusher - vị trí quan trọng, là supervisor đại diện liên lạc với bên nhà thầu trong các công tác thi công trên giàn, mechanics, motoman, floor man - làm việc trên sàn khoan, roustabout- vị trí thấp nhất trên giàn, ko phải là người thuộc giàn mà đa phần là do một bên thứ ba cung cấp nhân sự tạm thời, chỉ làm việc trên giàn trong thời gian nhất định.
Để tìm hiểu thêm bạn tìm hiểu trên internet và các sách báo cũng nói nhiều về các hoạt đông khoan khai thác, sẽ phân định cho bạn các vị trí trên giàn, với chức năng nhiệm vụ ra sao, nhưng cơ bản, bạn đi giàn thì sẽ biết cả thôi Vui vẻ, nên cũng ko cần chú trọng quá vào việc này, có đang tò mò thì hỏi cho biết ok. Còn chính là nếu muốn làm việc với ngành này, thì trước mắt bước vào nó đã, những phần tìm hiểu sau, bạn tới là sẽ thấy cả.

3Miêu ta cuộc sống trên dàn Empty Re: Miêu ta cuộc sống trên dàn Wed Nov 26, 2014 11:22 pm

minhbk91

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Dạ. Em cảm ơn anh đã trả lời ạ. Thực sự em thấy việc tìm hiểu trên mạng cũng rất chi là rộng ạ. Mênh mông luôn. Muốn vào một cty nào đó cũng phải tìm hiểu vị  trí mình sẽ vào thích hợp chỗ nào...nhà nc hay nước ngoài. Vậy nên để hình dung là 1 vài vị trí làm việc ngoài dàn thì k có gì trực quan bằng hình ảnh hoặc clip ạ. Ước mơ của e cũng là đi dàn. Hiện đang tìm hiểu về vị trí Electrical & instrument engineer nên cũng muốn đc biết về công việc này ạ

4Miêu ta cuộc sống trên dàn Empty Re: Miêu ta cuộc sống trên dàn Tue Dec 09, 2014 9:40 pm

chihumg

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
minhbk91 đã viết:Dạ. Em cảm ơn anh đã trả lời ạ. Thực sự em thấy việc tìm hiểu trên mạng cũng rất chi là rộng ạ. Mênh mông luôn. Muốn vào một cty nào đó cũng phải tìm hiểu vị  trí mình sẽ vào thích hợp chỗ nào...nhà nc hay nước ngoài. Vậy nên để hình dung là 1 vài vị trí làm việc ngoài dàn thì k có gì trực quan bằng hình ảnh hoặc clip ạ. Ước mơ của e cũng là đi dàn. Hiện đang tìm hiểu về vị trí Electrical & instrument engineer nên cũng muốn đc biết về công việc này ạ

Thường thì khi đi làm 2 mảng Electrical và instrument làm khác nhau,
bạn có thể apply vào các cty dịch vụ (PVD, PTSC..) cũng có thể apply vào cty nhà thầu(vietsov, pvep, cljoc, lamsonjoc,...) đi các giàn khai thác, bảo dưỡng các thiết bị điện, instrument, Lúc đầu chức danh có thể là la E&I Technician,
sau do len engineer, nhưng nchung cv cung nhu nhau. Vui vẻ

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]