You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Anh chị giúp em vê đồ án Empty Anh chị giúp em vê đồ án Thu Sep 19, 2013 3:41 pm

sinhvienmoi

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
em đang làm đồ án về giám sát bồn gas, em học về tự động nên ko rành lắm về công thức tính lượng gas trong bình khi biết P(áp suất) T(nhiệt độ) M( mức). anh chị nào biết cách tính hay công thức tính chỉ giúp em với, em tìm được công thức thế này nhưng em ko biết VCF, WCF và D15 là gì và lấy ở đâu :

+ L = L(liquid) + L(vapour )
+ L(liquid) = V(liquid) x VCF x WCF
+ L(vapour) = V(vapour)/D15 x 273/(273+Tv) x (1.033+P)/1.033 x M/22.4 x 1/1000
+ L: Real mass LPG in the tank
+ L(liquid): mass of liquid LPG
+ L(vapour): mass of vapour

em xin cám ơn tanh chị trước

2Anh chị giúp em vê đồ án Empty Re: Anh chị giúp em vê đồ án Fri Sep 20, 2013 6:01 pm

tungth

tungth
Ban Chuyên Ngành
Ban Chuyên Ngành
VCF ở đây là hệ số điều chỉnh thể tích (volume correction factor)
WCF ở đây là hệ số chuyển đổi khối lượng (weight conversion factor)
(Mọi thông số này phải tra bảng,có tiêu chuẩn của nó)
L ở đây là khối lượng thứ nguyên của nó được tính bằng ki-lo-gam [kg]
L là khối lượng của LPG trước khi giao nhận

Ở đây bổ sung thêm thể tích LPG lỏng V(liquid) hiệu chỉnh được xác định bằng công thức
V(liquid) = f(liquid) x Vtt
Trong đó  fL: hệ số co giãn của bồn chứa.
              Vtt thể tích thực tế của LPG lỏng trong bồn chứa.
Bạn có công thức xác định khối lượng hơi trong không khí của LPG L(Vapour),D15 ở đây theo mình là tỷ trọng thể lỏng,(cái này tra bảng nốt) và M là phân tử lượng thứ nguyên [Mol.g].Bạn thử tìm kiếm các tiêu chuẩn  liên quan đến LPG xem mình nghĩ chắc sẽ có về WCF và VCF...

P/S : Mình không thuộc chuyên ngành này chỉ trả lời bạn được như vậy,nhưng câu hỏi của bạn sẽ được tiếp tục gửi đến cho các thành viên liên quan đến chuyên ngành này nhằm trợ giúp cho bạn nếu có thể,chúc bạn học tập và công tác tốt

https://oilandgasclub.forumvi.com/

3Anh chị giúp em vê đồ án Empty Re: Anh chị giúp em vê đồ án Wed Apr 16, 2014 3:27 pm

haihoa

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
minh dang can tim tai lieu ve he thong dinh vi dong dynamic positioningm, ben dau ung dung rat nhieu ma minh ko quen ai lam ve linh vuc do, cac ban giup minh voi nhe

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]