You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

heoduadoi

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Chào các bạn, hnay mình sẽ mở hàng box phương pháp này bằng 1 topic không đc chỉn chu cho lắm! Vì nó chỉ là những ý kiến rất chung chung của mình sau một tgian học cũng như dạy thêm tiếng anh!

Nhiều bạn đến bây giờ, tuy không thiếu niềm đam mê, nhưng vs việc học tập trên lớp + nhiều hoạt động khác, và vs việc không biết phải bắt đầu từ đâu nên đâm ra hơi xao nhãng và lười nhác vs việc học tiếng anh! Và dần dần sự mặc cảm khi bước vào môi trường cần đến tiếng anh sẽ càng làm bạn sợ học nó hơn nữa! (chém tí :D )

Dưới đây là kinh nghiệm vs 4 phần chính của việc học tiếng anh: reading, writing, listening and speaking mà mình rút ra đc, mong sẽ giúp các bạn đc phần nào:

*READING:

+Đây là lúc mà bạn có thể luyện tập những gì mà bạn đã học về ngữ âm, nối âm, luyến láy, blah blah...hãy tận dụng nó, chậm thôi nhưng chắc vì khi đã ra ngoài thực tế, cuộc nói chuyện liền mạch sẽ không cho bạn thời gian để ngẫm nghĩ mà hãy biến nó thành phản xạ, khi nói mà phát âm "s" (s nhẹ) thành "S" (s nặng) đôi khi cũng rất tai hại, ví dụ như từ city...^^

+Chắc bạn nào cũng có một vài quyển sách tiếng anh trong tay vs những đoạn văn nhỏ, nội dung từ cơ bản đến nâng cao, đọc chúng mỗi ngày chắc chỉ cần 1 đoạn như thế thôi! Hãy chắc chắn là bạn hiểu rõ về nó, chứ đừng suy đoán, suy đoán theo ngữ cảnh của đoạn văn cũng là một cách học hay, nhưng mình thấy là không dành cho những người mới đến vs tiếng anh, khi nào vốn từ vựng của bạn kha khá thì hãy làm thế!
Hiểu ở đây là khi gặp những từ mới hãy viết nó vào giấy nhớ hay sổ tay (bao gồm cả nghĩa đúng vs ngữ cảnh của đoạn văn ấy và cả nghĩa khác, 1 từ đôi khi có rất nhiều nghĩa) , và giới hạn số từ mới mà bạn viết vào đó mỗi tuần không quá 18-20 từ thôi nhé, chia đều trong 6 ngày, đến cuối tuần thì kiểm tra lại! Đừng tham...nói thật là đừng tham, còn nếu trí nhớ bạn tốt, uk thì 5 từ 1 ngày cũng đc! Dựa theo số từ để đọc vừa đủ số đoạn văn trong một tuần thôi nhé :D

+Đây cũng là cách bạn học về văn phong, sẽ giúp ích nhiều cho phần writing sau này! Văn phong ở đây là cách họ hỏi, cách họ trả lời, và còn tùy quyển sách của bạn là tiếng anh kiểu Mỹ hay là tiếng anh kiểu Anh sẽ có rất nhiều thứ bạn sẽ thấy trong cách họ viết hay hội thoại!

*WRITING:

+Writing bao gồm nhiều kiểu, viết văn theo chủ đề hay là làm bài tập.
Bài tập thì liên quan đến phần grammar, cái này bạn tự phải chủ động thôi, các trang web tự học tiếng anh không thiếu những phần này! Hãy nắm chắc, chứ đừng làm bài nào biết bài ấy, đỡ sau này hay quên lại ngại :D
Viết văn thì bạn phải tự tìm chủ đề và tất nhiên là từ khó đến dễ, dễ như là kế hoạch cuối tuần của bạn hay khó như là đề thi Ielts "trình bày ảnh hưởng của hiệu ứng nhà kính vs TD" blah, blah...khó như vậy tiếng việt mình nghĩ còn chưa xong nên mình chưa mong các bạn có thể làm đc, viết đc thế chắc cũng cần khoảng vài nghìn từ @@

Phần này mình biết ít, cho mình khiếu, vì mình cũng lười phần này Cười ngoắc miệng

*LISTENING:

+Đừng chỉ chăm chăm chờ những bài nghe đơn giản từ đĩa học a văn này nọ, hãy nghe từ mp3.zing.vn, nhaccuatui hay yotube cũng đc, chọn pop ballad ấy, rồi từ từ chơi rap sau nhé! :D

+Khi nghe bất cứ 1 thể loại gì, nếu còn khó vs bạn, hãy tập trung để nghe đc âm điệu của nó, đừng tập trung để hiểu, chỉ cần bạn không lọt mất từ nào (lọt mất vài từ là hỏng đấy, sau đấy tai nó cứ lùng bùng như tv rè cho xem),kể cả một âm "s" nhe như hơi thở là đc! Nghe đi nghe lại nhiều lần, việc này sẽ giúp bạn nghe tốt hơn từng ngày, kết hợp vs việc từ vựng của bạn đang đc trau dồi song song thì chẳng mấy chốc vs bạn sẽ nghe hiểu hầu hết những bài pop ballad nhẹ nhàng, đa phần nội dung của nó cũng chỉ xoay quanh vài vấn đền đơn giản mà thôi!

+Quan trọng nhất của việc nghe chính là nghe đc ra keyword (từ quan trọng), chắc hẳn trước những bài nghe bạn cũng sẽ đc biết qua phần nào nội dung của nó, thường những bài kt sẽ có những câu hỏi và cho tgian chuẩn bị, hãy nắm bắt keyword của từng câu trả lời và căng tai mà tìm nó trong bài nghe, đó sẽ là mấu chốt, kết hợp vs ngữ cảnh để suy luận, giúp bạn hiểu đc nội dung!
Đấy là vs bài kiểm tra, còn khi bạn nghe những đoạn hội thoại bất kỳ bên ngoài nào, thì rhythm là điều quan trọng, cái này mình sẽ nói sau trong phần speaking!

*SPEAKING:

+Ah! Phần quan trọng nhất mà rất rất nhiều người, kể cả mình đều chưa làm tốt đc! Tiếng anh là một môn cần sự luyện tập thường xuyên, nếu không dùng đc thì chả mấy mà hao mòn thôi! Cái này thì mình không giúp các bạn đc Buồn Nnhưng nếu đc, mình khuyên các bạn hãy đến vs những trung tâm, có giáo viên là người nước ngoài, đc nói chuyện vs họ là cơ hội k thể tốt hơn để học tốt tiếng anh! Nhưng vì nhiều lí dó mà bạn không làm thế đc, hãy tìm cơ hội ở những clb, hòa nhập và cùng giúp đỡ nhau, ví như CLB Dầu Khí mình ^^

+Mình trình bày tiếp về phần rhythm (nhịp điệu): Người nước ngoài rất nhiều người nhận xét họ không biết người việt mình đang nói chuyện hay là cãi nhau, vì nhịp điệu cứ bằng bằng như nã đạn mà không giống như họ, nhịp điệu lúc lên lúc xuống!
Người Mỹ lẫn người Anh đều nói chuyện như thế, cách họ lên giọng hay xuống giọng vào một chữ nào đó trong câu cũng có thể làm câu đc hiểu vs nhiều nghĩa khác nhau!
Mình chỉ nói thế để các bạn biết nên học speaking như thế nào chứ không đi sâu hơn cho đúng vs mục tiêu của thread này, các bạn hãy tự tìm sâu hơn! Mình không biết lớp tiếng anh cộng đồng của CLB Dầu Khí có dạy phần này không, nhưng dù có hay không, mình khuyên các bạn hãy đk, lớp học thực sự rất có ích cho việc phát triển căn bản cũng như niềm đam mê tiếng anh của bạn, mà thế này không phải mình pr đâu nhé! :D
Còn nếu các bạn cần mình sẽ tìm hiểu kĩ hơn và trình bày sau vậy!

*Reading-Writing-Listening-Speaking là thứ tự học của mình để có thể bổ trợ tốt nhất cho nhau! Nếu bạn nào thấy hứng thú có thể theo thế mà học cũng đc! :D

Trên đây là những gì mình đúc kết đc sau khi học và dạy công vs chém gió ra! Thật sự thì mình nói vậy chứ mình không làm đc chăm chỉ vậy đâu! Cười ngoắc miệng Nhưng mong là sẽ giúp các bạn đc chút nào đó, mặc dù nó cũng khá chung chung, và gần như những người nói tiếng anh kha khá đều có thể nói ra đc!

À! Mình còn khá tâm đắc vs 7 rule để học tiếng anh hiệu quả của A.J Hoge, bạn có thể search nó trên youtube vs cái tên "Speak English Fluently Rule..."
Có gì thắc mắc các bạn hãy reply dưới đây, biết thì mình trả lời, không thì mình bán cái sang cho người nào khác trả lời cũng đc Cười lăn lộn Chúc các bạn sớm làm tốt hơn mình! ;)

Quên nữa nên quay lại edit, mình hay theo dõi trang "Trung tâm ngoại ngữ E3" vì nó có mục Idiom for day! Idiom là những cụm từ sẽ giúp câu nói, câu văn của bạn màu mè bóng bẩy hơn, tất nhiên nó sẽ giúp bạn ghi điểm nhiều hơn kể cả trong nói chuyện trực tiếp hay là thi cử! Ngoài ra còn rất hay có những từ vựng theo chủ đề! Có vậy thôi, bạn nào biết gì hay hơn thì cùng chia sẻ, thảo luận nhé!

Chúc các bạn ngủ ngon! So MỆT!!! =='

Admin

Admin
Admin
Admin
Cảm ơn bạn vì bài viết bổ ích này,hy vọng bạn thường xuyên tham gia giao lưu cùng với diễn đàn,chủ đề của bạn mình nghĩ sẽ chuyển nó vào box Tiếng Anh của diễn đàn,một lần nữa cảm ơn bạn

https://oilandgasclub.forumvi.com

tungth

tungth
Ban Chuyên Ngành
Ban Chuyên Ngành
Cảm ơn bạn vì bài viết bổ ích Vui vẻ

https://oilandgasclub.forumvi.com/

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
hihi,đường dài vạn dặm bắt đầu bằng 1 bước chân,cố gắng nào:)))

heoduadoi

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
tungth đã viết:Cảm ơn bạn vì bài viết bổ ích Vui vẻ

Tôi huy này ông tùng ơi, xưng hô lịch sự quá Cười ngoắc miệng

Jonny Thinh

Ban Chủ Nhiệm
Ban Chủ Nhiệm
Hjc. Vào fr nhà mình thấy hot quá. Tiện bài này Thịnh cũng có 1 vài chia sẻ nho nhỏ.
1. Với nhiều người khác nhau sẽ có những cách học khác nhau cho từng hoàn cảnh của mình nhưng ai ai cũng có 1 điểm chung để dẫn tới thành công đó là dùng những gì mình học được. Người nào nói học được tốt mà không dùng được là chưa hợp lý nhé.
2. Thịnh có biết 1 phương pháp học hay đó là học rồi cho đi, học rồi chia sẻ đi.
3. Đối với Thịnh thì tiếng Anh là 1 công cụ để làm việc mà việc của Thịnh cần giao tiếp để làm việc vậy nên chắc việc học tiếng Anh nó cũng có khác: Mình hay xem phim tiếng Anh, phim đơn giản thôi ( Extra là xem nhiều nhất), nghe mấy bài nói tiếng Anh, bài hát tiếng anh và hát theo; Tới Club sinh hoạt và chia sẻ những gì mình biết; tham gia các hoạt động giao lưu với nhiều bạn tiếng Anh tốt hơn để học hỏi; đi ra hồ gươm và cố gắng nghe rồi nói chuyện với 1 vài người nước ngoài; tham gia ID-VPV để có thêm nhiều cơ hội tiếp xúc người nước ngoài.,.... Bla bla, nói chung lại thì mình học qua nghe và thực tế các bạn ah.
4. Khen thưởng tinh thần chia sẻ của bạn heoduadoi, bài viết rất chi tiết, và đúng với thực tế.

heoduadoi

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Mình thì khi mới bắt đầu hay xem phim hoạt hình của Disney có phụ đề tiếng anh, rồi tới khi không cần tiếng anh.
Phim hoạt hình Disney thì chuẩn không cần chỉnh rồi, phát âm rất rõ ràng, mà nội dung thì đơn giản :D

tungth

tungth
Ban Chuyên Ngành
Ban Chuyên Ngành
heoduadoi đã viết:
E tạch ID-VPV vòng application form spring recruitment rồi a ơi:(
nhưng lại đc tham gia SDC, bên này k mạnh về mảng quốc tế bằng VPV nhưng mà dự án nó thiết thực hơn, và kinh nghiệm làm việc nhóm cũng hơn, cuối tuần này e tham gia dự án Bắc Giang về tuyên truyền dinh dưỡng kết hợp vs 1 tổ chức của Ý :D

Việt Huy khoan khai thác phải ko ta Cười ngoắc miệng
Chúc mừng ông nhé Vui vẻ xem xét khi nào có dịp chỉ tụi tui đâm cái đơn cái

Jonny Thinh đã viết:Hjc. Vào fr nhà mình thấy hot quá. Tiện bài này Thịnh cũng có 1 vài chia sẻ nho nhỏ.
1. Với nhiều người khác nhau sẽ có những cách học khác nhau cho từng hoàn cảnh của mình nhưng ai ai cũng có 1 điểm chung để dẫn tới thành công đó là dùng những gì mình học được. Người nào nói học được tốt mà không dùng được là chưa hợp lý nhé.
2. Thịnh có biết 1 phương pháp học hay đó là học rồi cho đi, học rồi chia sẻ đi.
3. Đối với Thịnh thì tiếng Anh là 1 công cụ để làm việc mà việc của Thịnh cần giao tiếp để làm việc vậy nên chắc việc học tiếng Anh nó cũng có khác: Mình hay xem phim tiếng Anh, phim đơn giản thôi ( Extra là xem nhiều nhất), nghe mấy bài nói tiếng Anh, bài hát tiếng anh và hát theo; Tới Club sinh hoạt và chia sẻ những gì mình biết; tham gia các hoạt động giao lưu với nhiều bạn tiếng Anh tốt hơn để học hỏi; đi ra hồ gươm và cố gắng nghe rồi nói chuyện với 1 vài người nước ngoài; tham gia ID-VPV để có thêm nhiều cơ hội tiếp xúc người nước ngoài.,.... Bla bla, nói chung lại thì mình học qua nghe và thực tế các bạn ah.
4. Khen thưởng tinh thần chia sẻ của bạn heoduadoi, bài viết rất chi tiết, và đúng với thực tế.

Chà chà,lạ nhỉ,cơn gió nào đưa anh đến đây :D

Được sửa bởi tungth ngày Wed Mar 20, 2013 10:18 am; sửa lần 1.

https://oilandgasclub.forumvi.com/

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]