You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Trần Tuấn Dương

Trần Tuấn Dương
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Em có đọc trên mạng thì : Giải pháp thay mũi khoan bằng chùm tia laser giúp hệ số thu hồi dầu, khí tại các giếng khoan tăng lên đến 90%.
1.Anh chị có thể nói rõ về cơ chế hoạt động của nó như thế nào mà nó cao thế không ạ?
2.Với cho em hỏi là Ngoài ra còn có phương pháp nào có thể tăng hệ số thu hồi không ạ?

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
theo mình thì phương pháp này tăng lên 90 % hệ số thu hồi so với phương pháp khoan bình thường thôi nhé, vì nó không gây nhiểm bẩn vỉa như các phương pháp khác. chứ không phải áp dụng nó thì tỷ lệ thu hồi 1 giếng được 90% Cười ngoắc miệng

Shannui

Shannui
Ban Chuyên Ngành
Ban Chuyên Ngành
Trần Tuấn Dương đã viết:Em có đọc trên mạng thì : Giải pháp thay mũi khoan bằng chùm tia laser giúp hệ số thu hồi dầu, khí tại các giếng khoan tăng lên đến 90%.
1.Anh chị có thể nói rõ về cơ chế hoạt động của nó như thế nào mà nó cao thế không ạ?
2.Với cho em hỏi là Ngoài ra còn có phương pháp nào có thể tăng hệ số thu hồi không ạ?

Mình trả lời câu hỏi 2 nhé !
Tăng hệ số thu hồi dầu hay còn được gọi là nâng cao hệ số thú hồi dầu (Enhance Oil and Gas Recovery - EOR). Thường được áp dụng khi mỏ đã khai thác được một thời gian nhất định. Khi sản lượng sụt giảm thì lúc đó cần sử dụng các biện pháp như là: Bơm dung môi làm độ nhớt dầu giảm xuống, nứt vỡ thủy lực kèm theo cát tạo ra nhiều khe nứt và làm đỗ rỗng liên thông ở vỉa tăng lên, giúp dầu. khí thoát ra khỏi vỉa. Tăng sản lượng khai thác.
mình hiểu đơn giản là vậy. Tìm hiểu sâu về nó cực kỳ thú vị. Ở các công ty có hẳn 1 phòng chuyên nguyên cứu về EOR vì mỗi 1 vỉa, mỏ, khu vực có đặc tính vỉa, địa chất khác nhau. Nên phương pháp sẽ khác nhau !
Thân !

https://www.facebook.com/nui.shan?ref=tn_tnmn

Tuan Duong Tran

Tuan Duong Tran
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Ồ, cái này bên địa chất dầu và địa vật lý làm được đúng ko anh Vui vẻ

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]