You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Xin anh chị giúp em với...!!! Wed Nov 19, 2014 7:31 pm

phuongthuy

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Em đang tìm hiểu về ứng dụng hạt nhân trong khai thác dầu khí. Cụ thể là sử dụng đồng vị phóng xạ trong quá trình tham dò và khai thác dầu khí. Nhưng em kiếm tài liệu mà không có, mong anh, chị giúp em.
Cho em hỏi luôn, vỉa là gì ak. giúp em luôn mô hình khai thác dầu khí gồm phần nào đc k ak. Em cám ơn rất nhiều!

2Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Wed Nov 19, 2014 9:39 pm

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
mình chỉ biết sơ sơ như này:
+Dầu mỏ xuất hiện trong tự nhiên ở dạng lỏng được tìm thấy trong các thành hệ đá. Nó bao gồm hỗn hợp của các hydrocacbon có nhiều khối lượng khác nhau và các hợp chất hữu cơ khác. Người ta chấp nhận một cách tổng quát rằng dầu giống như các nhiên liệu hóa thạch khác được tạo ra từ xác của các động thực vật bị hóa thạch chịu tác động bởi nhiệt độ vá áp suất trong vỏ Trái Đất qua hàng trăm triệu năm. Theo thời gian, các vật chất bị phân hủy bị phủ bởi các lớp bùn và bột, bị nhấn chìm vào trong vỏ Trái Đất và được bảo tồn ở đây giữa các lớp nóng và bị nén dần dần biến đổi thành các vỉa dầu khí.
+ bạn hỏi về mô hình khai thác dầu khí là sao? mô hình mỏ hay mô hình, giai đoạn và quy trình thiết bị?
mình học thiết bị nên chỉ giúp được có vậy thôi Vui vẻ
bạn đã search bằng tiếng anh chưa?

3Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Wed Nov 19, 2014 10:27 pm

Trần Tuấn Dương

Trần Tuấn Dương
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Trước học địa vật lý đại cương thì mình nhớ ( không chắc Vui vẻ ) thầy có nói là bơm nó xuống lỗ khoan xong dùng để đánh dấu rồi từ đó xác định được độ rỗg, rồi trữ lượng. Cái này mình cũng không rõ lắm. Chỉ góp ý đc cho bạn như thế :-D

4Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Wed Nov 19, 2014 10:50 pm

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
chịu khó gg 1 lúc chắc kha khá đấy :3
cái này chát phết tài liệu của bạn đây :v
chắc tìm 1 lúc sẽ có free thôi
[You must be registered and logged in to see this link.]

5Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Thu Nov 20, 2014 10:05 am

phuongthuy

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Bạn Quang Trường ơi!. Ý mình hỏi mô hình khai thác có những thiết bị gi ak, mình không biết khi khai thác cần thiết bị gì. Mình đọc thấy có bơm chất phóng xạ vào giếng, vậy bơm bằng gì. Khi lấy dầu lên cần thiết bị gì. MÌnh cám ơn

6Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Thu Nov 20, 2014 1:39 pm

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
chà chà :3
mình nói sơ qua thì như này: bơm chất phóng xạ xuống giếng thì dùng loại bơm công suất lớn, tạo điều kiện áp suất cao nữa.
khi khai thác chúng ta có thể khai thác tự phun/gaslift hay dùng bơm. tùy từng điều kiện khai thác mà dùng các loại bơm khác nhau ( ruột gà, horse head, li tâm điện chìm...)
nói kĩ về thiết bị ở đây thì khá dài, nếu cần, bạn nên tham khảo cuốn giáo trình:
+công nghệ khai thác dầu khí
+thiết bị khai thác dầu khí
tiếc là mình không có bản mềm
(cái này mượn ở thư viện hoặc ra quán photo sẽ có nhé)
hoặc bạn có thể đặt lịch, mình sẽ cho mượn để photo Cười ngoắc miệng

7Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Thu Nov 20, 2014 7:10 pm

phuongthuy

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
hi, 2 giào trình của bạn có phần tham dò bằng đồng vị phóng xạ không. Nếu có mình mượn nha. Mà bạn học trường nào z, nếu mình tới trường bạn, bạn có thể giới thiệu thầy cô cho mình để mình hỏi về vấn đề này được không. Tại mình không học bên dầu khí, mà thầy lại cho làm về vấn đề này. Còn tài liệu tiếng anh thì mình không biết tiếng anh, hix

8Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Fri Nov 21, 2014 11:10 am

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
mình học Mỏ-Địa Chất nha
giáo trình kia nói về thiết bị là chính thôi Vui vẻ không nói về đồng vị
Dương-giới thiệu thầy giáo cho bạn đi kìa-chắc mấy thầy địa vật lý rành cái này lắm

9Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Fri Nov 21, 2014 11:12 am

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
mà bạn đã cày hết bộ tạp chí dầu khí năm qua chưa? Cười đểu

10Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Sat Nov 22, 2014 9:48 am

phuongthuy

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Cày ùi mà có không thấy vấn đề mình quan tâm, cám ơn nhiều nghen..!

11Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Sat Nov 22, 2014 1:41 pm

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
nay đang đọc nckh thấy cái này, hi vọng có ích cho bạn phần nàohttp://www.vpi.pvn.vn/vn/ViewResearch.aspx?gid=13&Id=1251
Ứng dụng phương pháp phân tích đồng vị bền (δ18O VÀ δ2H) và cân bằng tỷ số đồng vị của 87SR/86SR để xác định nguồn gốc nước đối tượng móng nứt nẻ trong khai thác dầu khí

12Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Sun Nov 23, 2014 7:36 pm

phuongthuy

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Cám ơn bạn Trường nhiều nghen, Sao dễ thương z dễ thương

13Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Wed Nov 26, 2014 11:20 pm

lê quang trường

lê quang trường
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
yêu thế ôi, zai trường nào vậy? :3 sao giống đặc tính zai trường mình voãi Cười đểu

14Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Thu Nov 27, 2014 12:38 am

Trần Tuấn Dương

Trần Tuấn Dương
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Bạn phuongthuy inbox mình, có gì mình đưa mail thầy or fb của thầy. Yên tâm thầy này chuyên về phóng xạ luôn Vui vẻ

15Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Thu Nov 27, 2014 12:39 am

Trần Tuấn Dương

Trần Tuấn Dương
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
sđt của mình đây nhé. 0974.624.224

16Xin anh chị giúp em với...!!! Empty trui, minh la gai nha, la girl Fri Nov 28, 2014 9:20 pm

phuongthuy

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
lê quang trường đã viết:yêu thế ôi, zai trường nào vậy? :3 sao giống đặc tính zai trường mình voãi Cười đểu
Tức giận

17Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Sun Mar 15, 2015 9:39 pm

BiA VỉA Hè

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
help me : tại sao ap suất lớn hơn áp suất điểm bọt thì hệ số thể tích dầu lại giảm nhỉ ? sexygirl sexygirl

18Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Mon Mar 16, 2015 11:30 am

Admin

Admin
Admin
Admin
BiA VỉA Hè đã viết:help me : tại sao ap suất lớn hơn áp suất điểm bọt thì hệ số thể tích dầu lại giảm nhỉ ? sexygirl sexygirl

Tạo câu hỏi mới cho từng topic mới nha bạn...

https://oilandgasclub.forumvi.com

19Xin anh chị giúp em với...!!! Empty Re: Xin anh chị giúp em với...!!! Wed Mar 18, 2015 12:00 am

Nguyễn Khắc Toàn

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Theo mình tìm hiều thì như thế này:
Hệ số thế tích dầu Bo=( thể tích dầu đo ở dk vỉa/ thể tích dầu đo ở trên bề mặt )
khi As> As bão hòa (thì khí sẽ hòa tan hết vào trong dầu chỉ tồn tại pha lỏng => thể tích dầu sẽ giảm đi) => hệ số thể tích dầu Bo sẽ giảm. ( As điểm bọt hay còn gọi là as bão hòa)

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]