You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

binhbn01

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
mình đang làm đồ án nhỏ về vấn đề này... ai có tài liệu hay định hướng cách làm như thế nào.. có thể tư vấn giúp mih với. mih xin cảm ơn Vui vẻ

Admin

Admin
Admin
Admin
Có lẽ anh biết người hỏi câu này là ai Cười ngoắc miệng) .

https://oilandgasclub.forumvi.com

binhbn01

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
thế admin có giúp đc ko Vui vẻ

worm.OG

worm.OG
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Chào QuangB,
Mình cũng có làm đồ án về mảng này nên biết sơ sơ về nó, vấn đề sinh cát thuộc phạm trù của địa cơ học. Để đi sâu vào nghiên cứu cần nắm rõ về cơ học đất đá, bạn có thể tham khảo trong tài liệu này (http://science.uwaterloo.ca/~mauriced/earth437/Fjaer_et%20al_2008_Petroleum%20Related%20Rock%20Mechanics,%202nd%20Ed.pdf) để hiểu về các thông số địa cơ như ứng suất lớp phủ, ứng suất tiếp tuyến cực đại, cực tiểu, áp suất lỗ rỗng, ứng suất hiệu dụng và các thông số liên quan (hệ số poission,..) . Dựa vào các thông số trên sử dụng một số mô hình để tính toán giá trị áp suất suy giảm tới hạn gây ra hiện tượng xuất hiện cát trong quá trình khai thác, từ đó lựa chọn phương pháp kiểm soát cát hợp lý. Không biết Quang đã nc đến đâu rồi, bạn sử dụng mô hình gì để lý luận, tính toán vậy???

binhbn01

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
mình cũng chỉ mới tham khảo vài mô hình như mô hình số, mô hình thực nghiệm, mà lên mạng có rất nhiều tài liệu theo nhiều hướng khác nhau.. nên mình chưa tổng hợp đc nên đi theo cái nào

worm.OG

worm.OG
Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
Theo mình thì bạn nên trao đổi cụ thể với Người hướng dẫn để có hướng đi cụ thể hơn, tài liệu trên mạng về phần này thì không có nhiều và khá chung chung, không nhầm thì bạn học BK thành phố, bên đó học và nghiên cứu nhiều về mảng này mà.
Mình làm thì tham khảo Mô hình địa cơ và phương pháp Onset of Sanding của BP, cũng được tham khảo thêm một số bài báo của SPE, bạn có cần thì inbox cho mình qua mail nay [You must be registered and logged in to see this link.]

binhbn01

Thành Viên OGC
Thành Viên OGC
xin cám ơn bạn, mình đã có hướng rùi. tks bạn Vui vẻ

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]